![เกาะเต่า เกาะเต่า](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEisO8jy5P2CRDlaEp_AvSx3iX8JvDUJIWbsthlaLVoa7Un9EUUhbhDmbKxEvpCfYC2SlLoBdG8fnfKPh3EqwXq3vxKYURJwSLnrqqNPdO2lOxJTXxXqUldICN6M8FiCBi2qTRRD0EdjMG2LQpYm_Fls4Gn7hYr8cEuXjkvTRZB0qN6MuOCa37uj_vAALRtl/w640-h310/%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B8%B2.jpg)
ไฟไหม้เรือนอนโดยสารเกาะเต่า ผู้โดยสาร 108 กระโดดหนีตาย
เหตุการณ์ระทึกขวัญเกิดขึ้นเมื่อเช้านี้ (4 เมษายน 2567) เรือนอนโดยสารชื่อ “เกาะเจริญ 2” เกิดเพลิงไหม้กลางทะเล ห่างจากเกาะเต่าเพียง 2-3 ไมล์ทะเล
เรือลำดังกล่าวออกเดินทางจากจังหวัดสุราษฎร์ธานีเมื่อเวลา 23.00 น. ของคืนวันที่ 3 เมษายน มุ่งหน้าสู่เกาะเต่า บนเรือมีผู้โดยสารทั้งชาวไทย ชาวต่างชาติ และแรงงานชาวเมียนมา รวม 97 คน ลูกเรือ 11 คน และสินค้าต่างๆ
เพลิงลุกไหม้จากห้องเครื่องยนต์ ขณะเรือกำลังเข้าใกล้ท่าเทียบเรือเกาะเต่า สร้างความตื่นตระหนกให้กับผู้โดยสาร หลายคนกระโดดลงจากเรือเพื่อหนีตาย
เจ้าหน้าที่และผู้ประกอบการเรือที่เกาะเต่าระดมความช่วยเหลือ นำเรือออกไปช่วยเหลือผู้โดยสารและลูกเรือทั้งหมดกลับเข้าฝั่งได้อย่างปลอดภัย มีผู้ได้รับบาดเจ็บเล็กน้อยจากการสำลักควันไฟ
เทศบาลตำบลเกาะสมุย เจ้าหน้าที่ตำรวจ โรงพยาบาลเกาะเต่า อาสาสมัครกู้ภัย และผู้ประกอบการท่องเที่ยว ได้ตั้งศูนย์ประสานงานช่วยเหลือผู้ประสบภัยทางทะเล
ขณะนี้ยังมีไฟและกลุ่มควันติดอยู่ที่ตัวเรือ เจ้าหน้าที่ได้ทำการลากเรือเข้ามายังท่าเทียบเรือเกาะเต่าเพื่อดับไฟและหาสาเหตุของการเกิดเพลิงไหม้ต่อไป
นี่เป็นเหตุการณ์ที่น่าหวาดหวั่น สะท้อนให้เห็นถึงความสำคัญของมาตรฐานความปลอดภัยทางเรือ หน่วยงานที่เกี่ยวข้องควรตรวจสอบและเข้มงวดเรื่องนี้ เพื่อป้องกันไม่ให้เกิดเหตุการณ์ร้ายแรงขึ้นอีก